🌐 ไทย
EnglishالعربيةБългарскиবাংলাBosanskiČeštinaDanskDeutschΕλληνικάEspañol (España)Español (Latinoamérica)EestiSuomiFilipinoFrançaisहिन्दीHrvatskiMagyarBahasa IndonesiaItaliano日本語한국어LietuviųLatviešuМакедонскиBahasa MelayuNorsk bokmålNederlandsPolskiPortuguês (Brasil)Português (Portugal)RomânăРусскийSlovenčinaSlovenščinaShqipSrpskiSvenskaไทยTürkçeУкраїнськаاردوTiếng Việt简体中文繁體中文
Endurance

การปรับความชันของลู่วิ่งกับพลังงานที่ใช้ในการวิ่งกลางแจ้ง

วรรณกรรมทางวิชาการที่ได้รับการตีพิมพ์เผยให้เห็นว่า กฎมาตรฐานการปรับความชันลู่วิ่ง 1% ชดเชยแรงต้านอากาศได้อย่างแม่นยำเฉพาะที่ความเร็วสูงเท่านั้น ในขณะที่การทดลองสมัยใหม่แสดงให้เห็นว่า กฎนี้อาจประเมินค่าพลังงานเมแทบอลิซึมของการวิ่งบนทางราบสูงเกินจริงที่ความเร็วปานกลาง การเปรียบเทียบทางชีวกลศาสตร์แสดงให้เห็นว่าการวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้าปรับเปลี่ยนมุมของข้อต่อ เวลาสัมผัสพื้น และรูปแบบของแรง โดยไม่ขึ้นอยู่กับความชัน

อัปเดตล่าสุด: 2026-08-26

Origins of the 1% Incline Rule

สำหรับหลายทศวรรษที่ผ่านมา การตั้งค่าลู่วิ่งไฟฟ้าให้มีความชัน 1% ถือเป็นแนวทางปฏิบัติมาตรฐานในหมู่นักวิ่งระยะไกลที่พยายามจำลองพลังงานที่ใช้ในการวิ่งกลางแจ้ง [1], [3] คำแนะนำนี้มีที่มาจากงานวิจัยในปี 1996 โดย A. M. Jones และคณะ ซึ่งได้ประเมินนักวิ่งระยะไกลชายที่ผ่านการฝึกฝนจำนวน 9 คน โดยให้วิ่งเป็นช่วงเวลา (intervals) ละ 6 นาทีที่ความเร็วแตกต่างกัน 6 ระดับ ตั้งแต่ 2.92 ม./วินาที (ประมาณ 9:11 นาที/ไมล์) ถึง 5.00 ม./วินาที (ประมาณ 5:22 นาที/ไมล์) บนความชันลู่วิ่งระดับต่างๆ (0%, 1%, 2% และ 3%) ควบคู่ไปกับการวิ่งบนถนนราบกลางแจ้ง [1], [3] ก่อนหน้างานวิจัยชิ้นนี้ ความชันที่กำหนดขึ้นตามอำเภอใจ เช่น 1.0% และ 2.0% ถูกนำมาใช้ในระเบียบวิธีวิจัยของห้องปฏิบัติการเป็นครั้งคราวโดยไม่มีการตรวจสอบความถูกต้องด้านพลังงานอย่างเข้มงวด [3]

Jones และ Doust แสดงให้เห็นว่าการวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้าทางราบ (ความชัน 0%) ส่งผลให้อัตราการใช้ออกซิเจนระดับต่ำกว่าสูงสุด (\dot{V}\text{O}_2) ต่ำกว่าการวิ่งบนถนนกลางแจ้งที่ความเร็วเท่ากัน [1], [3] การขาดดุลทางเมแทบอลิซึมของการวิ่งบนลู่วิ่งความชัน 0% แปรผันตรงตามความเร็ว โดยประเมิน \dot{V}\text{O}_2 ต่ำไปประมาณ 1.5 มล.·กก.⁻¹·นาที⁻¹ ที่ความเร็ว 2.92 ม./วินาที และขยายกว้างขึ้นเป็นประมาณ 3.0 มล.·กก.⁻¹·นาที⁻¹ ที่ความเร็ว 5.00 ม./วินาที [3] การขาดดุลพลังงานเหล่านี้สอดคล้องกับอัตราการเต้นของหัวใจที่ลดลง 3 ถึง 8 ครั้งต่อนาทีเมื่อวิ่งในร่ม [3]

ตลอดช่วงความเร็วทั้งหมดที่ทำการทดสอบ ความชันลู่วิ่ง 1% แสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ทางสถิติโดยรวมและความเท่าเทียมกันทางพลังงานกับการวิ่งบนถนนทางราบมากที่สุด ($r > 0.99$) [1] อย่างไรก็ตาม ข้อมูลเผยให้เห็นความขึ้นต่อความเร็วอย่างชัดเจน [1]:

  • ที่ความเร็วต่ำ (2.92 ม./วินาที และ 3.33 ม./วินาที) ค่า \dot{V}\text{O}_2 กลางแจ้งไม่แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญจากความชันลู่วิ่งทั้งที่ 0% หรือ 1% [1]
  • ที่ความเร็วปานกลาง (3.75 ม./วินาที) มีเพียงความชัน 1% เท่านั้นที่เทียบเท่ากับค่าพลังงานเมแทบอลิซึมกลางแจ้งได้อย่างแม่นยำ [1]
  • ที่ความเร็วสูง (4.17 ม./วินาที ถึง 4.58 ม./วินาที) ค่า \dot{V}\text{O}_2 กลางแจ้งตรงกับความชันลู่วิ่งทั้งระดับ 1% และ 2% [1]

Modern Re-Evaluations and Metabolic Discrepancies

แม้ว่ากฎ 1% จะยังคงถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลาย แต่การประเมินทางสรีรวิทยาในเวลาต่อมาชี้ให้เห็นว่า การวิ่งบนลู่วิ่งไม่ได้ประเมินค่าพลังงานเมแทบอลิซึมต่ำกว่าการวิ่งกลางแจ้งเสมอไป [3], [4] ในการศึกษาปี 2024 โดย Nolè และคณะ ที่ ETH Zurich นักวิ่งชายที่ผ่านการฝึกฝนระดับสูง 14 คน (อายุเฉลี่ย 28 ± 5 ปี, \dot{V}\text{O}_2 สูงสุด 64 ± 4 มล.·กก.⁻¹·นาที⁻¹) วิ่งรอบละ 5 นาทีที่ความเร็ว 14 กม./ชม. (3.89 ม./วินาที หรือ 4:17 นาที/กม.) ทั้งบนลู่วิ่งกรีฑากลางแจ้งและบนลู่วิ่งไฟฟ้าที่มีความชัน 1% โดยได้รับการตรวจสอบด้วยเครื่องตรวจวัดเมแทบอลิซึมแบบพกพา [4]

ตรงกันข้ามกับสมมติฐานที่ว่าความชัน 1% จะปรับความต้องการทางเมแทบอลิซึมให้เท่ากัน นักวิ่งบนลู่วิ่งความชัน 1% แสดงค่าบ่งชี้ระบบหัวใจและหลอดเลือดรวมถึงระบบทางเดินหายใจสูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเมื่อเทียบกับการวิ่งบนลู่วิ่งกรีฑากลางแจ้ง [4]:

  • \dot{V}\text{O}_2 ในร่มสูงกว่า 12.6 ± 5.5% ($p < 0.001$, $D_z = 2.6$) [4]
  • อัตราการเต้นของหัวใจในร่มสูงกว่า 5.5 ± 3.7% ($p < 0.001$, $D_z = 1.5$) [4]
  • ปริมาตรการระบายอากาศต่อนาทีในร่มสูงกว่า 15.0 ± 0.1% ($p < 0.001$, $D_z = 2.6$) [4]

ในการวิเคราะห์กลุ่มย่อยเฉพาะ การเพิ่มความชัน 1% บนสายพานลู่วิ่งทางราบทำให้ \dot{V}\text{O}_2 เพิ่มขึ้นอีก 4.4 ± 2.4% ($p = 0.026$) [4] ในกลุ่มประชากรนี้ การวิ่งบนสายพานไฟฟ้าทางราบ (0%) มีความเทียบเท่าทางเมแทบอลิซึมหรือต้องใช้แรงมากกว่าการวิ่งบนลู่วิ่งกรีฑากลางแจ้งทางราบอยู่แล้ว ซึ่งหมายความว่าการเพิ่มความชัน 1% เข้าไปยิ่งซ้ำเติมความแตกต่างด้านพลังงานมากกว่าที่จะแก้ไขให้ถูกต้อง [3], [4]

ไดนามิกของพลังงานในลักษณะเดียวกันนี้ยังพบได้ในระหว่างการเดิน โดยการทบทวนวรรณกรรมอย่างเป็นระบบยืนยันว่า การเดินบนลู่วิ่งไฟฟ้าที่ความเร็วเท่ากันก่อให้เกิดค่า \dot{V}\text{O}_2 สัมพัทธ์สูงกว่าอย่างมีนัยสำคัญ (standardized mean difference [SMD] = 0.38) และมีความถี่ก้าวสูงกว่า (SMD = 0.22) เมื่อเทียบกับการเดินบนพื้นราบ [10] การตอบสนองด้านการรับรู้และระบบหัวใจและหลอดเลือดยังแตกต่างกันตามความเร็ว โดยมีอัตราการเต้นของหัวใจและระดับความเหนื่อยที่รับรู้ (RPE) บนลู่วิ่งสูงกว่าที่ความเร็วสูงขึ้น [10]

Biomechanical Adaptations on Motorized Belts

เพื่อทำความเข้าใจว่าเหตุใดพลังงานเมแทบอลิซึมจึงไม่สอดคล้องกันโดยอาศัยเพียงแรงต้านอากาศเพียงอย่างเดียว นักวิจัยได้วิเคราะห์กลศาสตร์ของรยางค์ล่างบนพื้นผิวประเภทต่างๆ การทบทวนวรรณกรรมอย่างเป็นระบบและการวิเคราะห์อภิมานที่ครอบคลุมของการศึกษาแบบไขว้กลุ่มซึ่งเปรียบเทียบการวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้าแบบไม่มีความชันกับการวิ่งบนพื้นราบ แสดงให้เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงทางจลนศาสตร์และจลนพลศาสตร์ที่สอดคล้องกัน [7], [10]:

  1. Footstrike and Ankle Kinematics: การวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้าทำให้มุมระหว่างเท้ากับพื้นในระนาบแบ่งซ้ายขวาขณะสัมผัสพื้นครั้งแรกต่ำกว่าอย่างมีนัยสำคัญ (mean difference [MD] = −9.8° [95% CI: −13.1 ถึง −6.6]) ซึ่งบ่งชี้ถึงการวางเท้าที่ราบลงอย่างเป็นระบบเมื่อลงสู่พื้น [7], [15] โมเมนต์ภายในข้อเท้าในระนาบแบ่งซ้ายขวาจะสูงกว่าอย่างมีนัยสำคัญระหว่างการวิ่งบนลู่วิ่ง (MD = −0.4 Nm/kg) [7]
  2. Knee Joint Dynamics: ช่วงการเคลื่อนไหวของการงอเข่าในระยะสัมผัสพื้นตั้งแต่จังหวะเท้าแตะพื้นจนถึงจุดรับน้ำหนักสูงสุดมีมากกว่าบนลู่วิ่ง (MD = 6.3° [95% CI: 4.5 ถึง 8.2]) ควบคู่ไปกับการงอเข่าที่มากกว่าในจังหวะสัมผัสพื้นครั้งแรก (MD = −2.3°) [7]
  3. Center of Mass (COM) and Ground Reaction Forces: การวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้าส่งผลให้การเคลื่อนที่ในแนวดิ่งของจุดศูนย์ถ่วงและเชิงกรานลดลง (MD = −1.5 ซม.) และแรงส่งตัวสูงสุดต่ำลง (MD = −0.04 เท่าของน้ำหนักตัว) [7]
  4. Temporal Parameters: เวลาสัมผัสพื้นยาวนานขึ้นเล็กน้อยในกลุ่มประชากรผู้ใหญ่โดยรวมเมื่อวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้า (MD = 5.0 มิลลิวินาที) [7] อย่างไรก็ตาม ในกลุ่มที่ผ่านการฝึกฝนระดับสูง เช่น นักวิ่งครอสคันทรีระดับ NCAA Division I การวิ่งบนลู่วิ่งที่ความชัน 0% และ 1% ทำให้ระยะเวลาการสัมผัสพื้นสั้นลง (14–16 มิลลิวินาที) ระยะเวลาการแกว่งเท้าสั้นลง (11–12 มิลลิวินาที) และความถี่ก้าวสูงขึ้น (ประมาณ 3.2–3.5 รอบก้าว/นาที) เมื่อเทียบกับการวิ่งบนลู่วิ่งกรีฑาในร่ม โดยไม่มีความแตกต่างทางมิติพื้นที่และเวลาอย่างมีนัยสำคัญระหว่างสภาวะลู่วิ่ง 0% และ 1% [8]

Energetic Effects of Graded Running

เมื่อมีการปรับความชันอย่างตั้งใจเกินกว่าการชดเชยเล็กน้อยที่ 1% โหลดทางกลศาสตร์และความต้องการพลังงานจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก [12], [13], [14] ในระหว่างการวิ่งขึ้นเขาบนลู่วิ่งวัดแรงที่ความชัน 7% (4.17 ม./วินาที) ความถี่ก้าวจะเพิ่มขึ้น 4.5% ความยาวก้าวสั้นลง 4.3% และเวลาลอยตัวในอากาศลดลง 13.7% เมื่อเทียบกับการวิ่งบนลู่วิ่งทางราบ [12] ที่ความชันขึ้นเขาที่ชันมากขึ้น (+9°) แรงส่งสูงสุดในแนวขนานจะเพิ่มขึ้นประมาณ 75% ในขณะที่แรงกระแทกสูงสุดในแนวตั้งฉากจะลดลง [14] ในทางกลับกัน การวิ่งลงเขาที่ −9° จะเพิ่มแรงกระแทกสูงสุดในแนวตั้งฉากขึ้น 54% และแรงเบรกในแนวขนานเพิ่มขึ้น 73% [14]

การเปรียบเทียบโดยตรงระหว่างความชันบนพื้นจริงกับลู่วิ่ง (ความชัน +8° ที่ความเร็ว 8, 10 และ 13 กม./ชม.) แสดงให้เห็นว่าการวิ่งขึ้นเขาบนพื้นจริงสร้างอัตราการรับแรงเฉลี่ยในแนวตั้งฉากสูงกว่า (14.4 ± 7.1 BW/s) การดลในแนวตั้งฉากมากกว่า (0.04 ± 0.02 BW·s) และการเคลื่อนที่ของจุดศูนย์ถ่วงในแนวดิ่งกว้างกว่า (0.092 ± 0.031 ม.) เมื่อเทียบกับการวิ่งบนลู่วิ่งวัดแรง [13] แม้จะมีความแตกต่างทางจลนพลศาสตร์เล็กน้อย แต่การวิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้ายังคงเป็นตัวแทนทางกลศาสตร์ที่เหมาะสมสำหรับการฝึกซ้อมบนทางชันกลางแจ้ง โดยมีเงื่อนไขว่าผู้ฝึกสอนและนักกีฬาต้องคำนึงถึงเวกเตอร์ของแรงที่เปลี่ยนแปลงไป [13]

ลู่วิ่งไร้มอเตอร์แบบโค้งมีรูปแบบการใช้พลังงานที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง โดยการวิ่งบนสายพานโค้งแบบออกแรงเองต้องการพลังงานเมแทบอลิซึมมากกว่าสายพานไฟฟ้า 10% ถึง 30% ที่ความเร็วเท่ากัน ทำให้ \dot{V}\text{O}_2 เพิ่มขึ้น 12% และอัตราการเต้นของหัวใจเพิ่มขึ้นประมาณ 10% [19] การเพิ่มขึ้นนี้เกิดจากความจำเป็นทางกายภาพในการสร้างแรงส่งไปข้างหลังอย่างต่อเนื่องเพื่อขับเคลื่อนสายพาน ซึ่งเพิ่มการทำงานของกล้ามเนื้อแฮมสตริงจากการตรวจคลื่นไฟฟ้ากล้ามเนื้อ (EMG) ขึ้น 18% ถึง 22% [19]

Application Guidelines for Athletes and Practitioners

การรวบรวมวรรณกรรมทางสรีรวิทยาและชีวกลศาสตร์ช่วยให้ได้แนวทางและขอบเขตที่ชัดเจนในการปรับความชันของลู่วิ่ง:

  • Sub-13 km/h (< 3.6 m/s, or > 4:30 min/km): ผลต่างทางเมแทบอลิซึมจากการไม่มีแรงต้านอากาศมีค่าน้อยมาก (< 1.5 มล.·กก.⁻¹·นาที⁻¹) [1], [3] การตั้งค่าลู่วิ่งที่ความชัน 0% จะจำลองการใช้พลังงานกลางแจ้งได้ใกล้เคียงอย่างยิ่ง การเพิ่มความชัน 1% ที่ความเร็วระดับนี้จะทำให้ความต้องการพลังงานสูงเกินกว่าเกณฑ์มาตรฐานกลางแจ้ง [1], [4]
  • 13 to 18 km/h (3.6 to 5.0 m/s): แรงต้านอากาศจะกลายเป็นองค์ประกอบที่มีผลต่อความประหยัดพลังงานในการวิ่งกลางแจ้งมากขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ [1], [3] อย่างไรก็ตาม เนื่องจากพื้นผิวการวิ่งในร่ม สภาพอุณหภูมิ และข้อจำกัดด้านพื้นที่อาจเพิ่มความเค้นต่อระบบหัวใจและหลอดเลือดรวมถึงระบบทางเดินหายใจโดยธรรมชาติ (สูงถึงประมาณ 12% ในนักวิ่งที่ผ่านการฝึกฝน) [4] การใช้ความชัน 1% กับทุกกรณีจึงไม่ใช่สิ่งจำเป็น และอาจประเมินความต้องการพลังงานกลางแจ้งสูงเกินจริง [3], [4]
  • High-Velocity Intervals (> 18 km/h or > 5.0 m/s): เมื่อต้องการให้การใช้พลังงานเท่ากับการวิ่งบนถนนกลางแจ้งที่เพซการฝึกซ้อมระดับเร็วโดยไม่มีกระแสลมปะทะความเร็วสูง การปรับความชัน 1% ถึง 2% จะช่วยชดเชยแรงต้านตามหลักอากาศพลศาสตร์ที่ขาดหายไปได้ [1]
  • Biomechanical Specificity: การเปลี่ยนความชันจะปรับเปลี่ยนจลนศาสตร์ของรยางค์ล่าง โมเมนต์ของข้อต่อ และความถี่ก้าว [7], [8], [12] นักกีฬาที่ใช้ลู่วิ่งเพื่อการเตรียมความพร้อมของระบบประสาทและกล้ามเนื้อเฉพาะเพซ ควรตระหนักว่าการวิ่งบนลู่วิ่งทางราบ (0%) จะรักษาแบบแผนจลนศาสตร์ของเข่าและข้อเท้าให้สอดคล้องกับการวิ่งบนลู่วิ่งกรีฑาได้อย่างใกล้เคียง ในขณะที่การเพิ่มความชันโดยไม่จำเป็นจะเปลี่ยนตัวแปรของก้าววิ่งโดยไม่ได้รับประกันความเท่าเทียมกันทางพลังงาน [4], [7], [8]

เอกสารอ้างอิง

แหล่งข้อมูลเว็บ

  1. A 1% treadmill grade most accurately reflects the energetic ...
  2. Do treadmill elevation tables overestimate grade effects?
  3. 1% Treadmill Incline: What the Research Actually Says
  4. Should a 1% gradient be used to equate the metabolic cost between ...
  5. [PDF] Velocity at maximal oxygen uptake best predicts 3 km race time in ...
  6. Should a 1% gradient be used to equate the metabolic cost between ...
  7. Is Motorized Treadmill Running Biomechanically Comparable ...
  8. spatiotemporal comparison of overground and treadmill ...
  9. (PDF) Biomechanical differences between overground and ...
  10. Physiological, perceptual, and biomechanical differences ...
  11. Biomechanical differences and variability during sustained ...
  12. A review of uphill and downhill running: biomechanics ... - PMC
  13. Joint kinematics and ground reaction forces in overground ...
  14. A review of uphill and downhill running: biomechanics ...
  15. A kinematic comparison of overground and treadmill running
  16. (PDF) A Kinematics and Kinetic Comparison of Overground ...
  17. What percentage of grade on a treadmill simulates running?
  18. Why train on a manually powered, curved treadmill vs. a motorized ...
  19. Curved Treadmill vs Regular Treadmill: Which Burns More ...
  20. Curved manual treadmills - how stressful are they exactly to ... - Reddit

งานวิจัยที่เกี่ยวข้อง

Enduranceการฝึกซ้อมแบบ Polarized และการกระจายความเข้มข้นแบบเทรชโฮลด์สำหรับการวิ่ง 5K: สรีรวิทยาการออกกำลังกายและการวางแผนระยะการฝึก (Periodization)

วรรณกรรมทางสรีรวิทยาการออกกำลังกายแสดงให้เห็นว่าการผสมผสานการวิ่งความเข้มข้นต่ำปริมาณสูงเข้ากับการฝึกแบบเทรชโฮลด์ (Threshold) และเหนือเทรชโฮลด์ (Supra-threshold) ที่ตรงเป้าหมาย ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการวิ่ง 5K ได้อย่างเหมาะสมที่สุด การเปลี่ยนผ่านการฝึกตามช่วงเวลา (Periodization) จากการกระจายความเข้มข้นแบบพีระมิด (Pyramidal) ในช่วงสร้างพื้นฐาน (Base phase) ไปสู่แบบ Polarized ในช่วงจำเพาะต่อการแข่งขัน ให้การพัฒนาความจุแอโรบิกสูงสุด (Maximal Aerobic Capacity) และเวลาการแข่งขัน 5K ที่ดีที่สุด

Enduranceการแปลง Peak Power จาก Ramp Test ไปสู่ FTP และโซนการฝึกซ้อมแบบมีโครงสร้าง

การทดสอบปั่นจักรยานแบบเพิ่มความหนักเป็นขั้นบันได (Ramp Test) ช่วยประเมิน Functional Threshold Power ได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยใช้ตัวคูณเปอร์เซ็นต์คงที่ แต่ความแปรปรวนทางสรีรวิทยาเฉพาะบุคคลทำให้ความแม่นยำในระดับสากลมีข้อจำกัด ความคลาดเคลื่อนที่เกิดจากความจุการสลายไกลโคเจน ความจุกระบวนการทำงานแบบแอนแอโรบิก และการออกแบบโพรโทคอลการทดสอบ อาจบิดเบือนการกำหนดโซนการฝึกซ้อมแบบมีโครงสร้างในขั้นตอนถัดไป

Enduranceการเพิ่มประสิทธิภาพความเร็วแอโรบิกสูงสุดและสมรรถภาพความอดทนแบบวิ่งกลับตัว

การฝึกแบบหนักสลับเบาด้วยการวิ่ง (Running-based HIIT) ช่วยพัฒนาสมรรถภาพความอดทนแบบวิ่งกลับตัวและการสปรินต์เส้นตรงได้เหนือกว่าการเล่นสมอลไซด์เกม (Small-sided games) เพียงอย่างเดียว ขณะที่สมอลไซด์เกมให้การปรับตัวของความจุแอโรบิกสูงสุดทัดเทียมกับ HIIT ส่วนการฝึกสปรินต์ซ้ำ (RST) มีบทบาทหลักในการพัฒนาอัตราเร่งและความสามารถในการสปรินต์ซ้ำ

Enduranceการตอบสนองทางพลังงาน ระบบหัวใจและหลอดเลือด และชีวกลศาสตร์ต่อการปรับความเร็วและความชันของลู่วิ่ง

การปรับความเร็วและความชันของลู่วิ่งไฟฟ้าจะเปลี่ยนงานเชิงกล ความต้องการของระบบหัวใจและปอด รวมถึงการออกซิเดชันของสารอาหาร ความชันขาขึ้นจะเพิ่มต้นทุนการใช้ออกซิเจนและอัตราการเต้นของหัวใจแบบเส้นตรงเนื่องจากความต้องการการทำงานของกล้ามเนื้อแบบหดตัวสั้นลง (concentric) ที่สูงขึ้น ในขณะที่การตั้งค่าความชันที่เฉพาะเจาะจงจะช่วยชดเชยแรงต้านตามหลักอากาศพลศาสตร์ที่ขาดหายไปเมื่อวิ่งในร่มบนทางราบ

Enduranceการจัดสรรปริมาณการฝึกแบบ Interval และ Threshold ที่เหมาะสมที่สุดในการวิ่ง: การสร้างสมดุลระหว่างการปรับตัวของระบบแอโรบิกและความเสี่ยงต่อการบาดเจ็บ

การกระจายสัดส่วนการฝึกวิ่งความทนทานที่สมดุลจะจัดสรรปริมาณการฝึกรายสัปดาห์ประมาณ 80% ให้กับการฝึกความหนักต่ำที่ต่ำกว่าระดับแลกเตตเทรชโฮลด์แรก โดยสำรอง 15% ถึง 20% ไว้สำหรับความหนักระดับเทรชโฮลด์และอินเทอร์วอล หลักฐานเชิงประจักษ์แสดงให้เห็นว่าการเปลี่ยนผ่านจากการกระจายแบบปิรามิดในช่วงสร้างพื้นฐานไปสู่รูปแบบโพลาร์ไรซ์ในช่วงก่อนการแข่งขัน ช่วยเพิ่มการปรับตัวของระบบแอโรบิกได้สูงสุด ควบคู่ไปกับการหลีกเลี่ยงการพุ่งสูงของภาระการฝึกในเซสชันเดี่ยวที่เพิ่มความเสี่ยงต่อการบาดเจ็บ

Enduranceการกระจายความเข้มข้นของการฝึกแบบ Polarized เทียบกับ Pyramidal: ผลกระทบต่อ Threshold Power และความทนทานแบบแอโรบิกในการปั่นจักรยาน

หลักฐานเชิงเปรียบเทียบชี้ให้เห็นว่าการกระจายความเข้มข้นของการฝึกแบบ Polarized และ Pyramidal ให้ผลการพัฒนา Threshold Power และสมรรถนะการปั่น Time-Trial ที่ใกล้เคียงกันในหมู่นักกีฬาความทนทาน แม้ว่ารูปแบบ Polarized จะแสดงความได้เปรียบระดับปานกลางในการเพิ่ม VO2peak ระยะสั้นในกลุ่มนักกีฬาที่ผ่านการฝึกฝนระดับสูง แต่ข้อมูลจากการสังเกตการณ์และการทดลองด้าน Periodization ก็เน้นย้ำถึงประสิทธิภาพและการนำโครงสร้างแบบ Pyramidal ไปใช้อย่างแพร่หลายในหมู่นักกีฬาระดับแนวหน้า

Enduranceการเพิ่มประสิทธิภาพความจุแอโรบิก: อัตราส่วนการทำงานต่อการพัก ความหนักของอินเทอร์วัล และการกระจายความหนักในการฝึกซ้อม

การเพิ่มขีดความสามารถด้านแอโรบิกให้สูงสุดจำเป็นต้องจับคู่ตัวแปรของอินเทอร์วัลที่เฉพาะเจาะจงเข้ากับการกระจายการฝึกซ้อมรายสัปดาห์ที่มีการวางแผนเป็นคาบเวลา (Periodization) หลักฐานทางวิทยาศาสตร์ชี้ว่า การฝึกแบบสปรินต์ซ้ำ (RST) และการฝึกอินเทอร์วัลความเข้มข้นสูง (HIIT) ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการใช้ออกซิเจนสูงสุดได้อย่างเต็มที่เมื่อปฏิบัติตามอัตราส่วนการทำงานต่อการฟื้นสภาพอย่างเคร่งครัด โดยการปรับเปลี่ยนโครงสร้างตามฤดูกาลจากแบบปิรามิด (Pyramidal) ไปสู่แบบแบ่งขั้ว (Polarized) จะก่อให้เกิดการปรับตัวทางสรีรวิทยาที่เหนือกว่า

Enduranceการเพิ่มประสิทธิภาพ VO2 Max: ความหนักในการฝึก โครงสร้างอินเทอร์วัล และการกระจายปริมาณการฝึกตามหลักฐานเชิงประจักษ์

หลักฐานเชิงประจักษ์ชี้ว่าช่วงระยะเวลาการออกแรงในอินเทอร์วัลที่ใกล้เคียง 140 วินาที ร่วมกับอัตราส่วนเวลาทำงานต่อการพักฟื้นที่ 0.85 ช่วยเพิ่มค่า VO2 max ได้สูงสุด ในขณะที่การกระจายปริมาณการฝึกรายสัปดาห์แบบพีระมิดและแบบแบ่งขั้วให้สิ่งเร้าที่เหมาะสมที่สุดสำหรับนักกีฬาเพื่อสันทนาการ

หมวดหมู่