🌐 Filipino
EnglishالعربيةБългарскиবাংলাBosanskiČeštinaDanskDeutschΕλληνικάEspañol (España)Español (Latinoamérica)EestiSuomiFilipinoFrançaisहिन्दीHrvatskiMagyarBahasa IndonesiaItaliano日本語한국어LietuviųLatviešuМакедонскиBahasa MelayuNorsk bokmålNederlandsPolskiPortuguês (Brasil)Português (Portugal)RomânăРусскийSlovenčinaSlovenščinaShqipSrpskiSvenskaไทยTürkçeУкраїнськаاردوTiếng Việt简体中文繁體中文
Endurance

Pagsasanay sa VO2 Max: Pagbabalanse ng Intervals at Easy Sessions

Ipinapakita ng mga ebidensya na ang polarized at periodized intensity distribution ay nagpapataas ng gains sa aerobic capacity, kung saan ang mga polarized structure ay nagpapakita ng malinaw na bentahe para sa peak oxygen uptake sa mga highly trained na atleta. Para sa interval programming, ang long-interval high-intensity interval training (HIIT) at high-intensity decremental interval training (HIDIT) ay nag-o-optimize ng oras malapit sa maximal oxygen uptake, habang ang sprint-interval at repeated-sprint format naman ay tumatarget sa mga komplementaryong neuromuscular at anaerobic recovery pathway.

Huling na-update: 2026-09-12

Ang Three-Zone Intensity Framework

Ang pag-quantify ng endurance training distribution ay nangangailangan ng isang obhetibong physiological model. Karaniwang umaasa ang sports science sa isang three-zone framework na nakaangkla sa metabolic at respiratory thresholds [1, 6]:

  • Zone 1 (Low-Intensity Training, LIT): Mas mababa sa first ventilatory threshold (VT1) o first lactate threshold (LT1), na tumutugma sa blood lactate concentrations na <= 2.0 mmol/L. Ang domain na ito ay pinangungunahan ng oxidative metabolism [1, 6].
  • Zone 2 (Threshold Training, ThT): Sa pagitan ng VT1/LT1 at ng second ventilatory/lactate threshold (VT2/LT2), na tumutugma sa blood lactate sa pagitan ng 2.0 at 4.0 mmol/L [1, 6].
  • Zone 3 (High-Intensity Training, HIT): Mas mataas sa VT2/LT2, na may katangiang non-steady-state blood lactate accumulation (> 4.0 mmol/L) at heart rates na lumalagpas sa 90% ng maximum [1, 6].

Gamit ang mga hangganang ito, tatlong pangunahing Training Intensity Distribution (TID) architecture ang nabuo [1, 6]:

  1. Polarized Training (POL): Naglalaan ng humigit-kumulang 75% hanggang 80% ng kabuuang training volume sa Zone 1, mas mababa sa 10% (karaniwang ~5%) sa Zone 2, at 15% hanggang 20% sa Zone 3 [1, 6].
  2. Pyramidal Training (PYR): Ipinopokus ang karamihan ng volume sa Zone 1, na may pababang proporsyon sa Zone 2, at ang pinakamaliit na proporsyon sa Zone 3 [6].
  3. Threshold Training (THR): Inililipat ang malaking bahagi ng volume (> 35%) patungo sa Zone 2 upang i-target ang lactate threshold velocity at power [1].

Ang mga elite endurance competitor sa cross-country skiing, pagtakbo, at cycling ay tradisyonal na nag-oorganisa ng pagsasanay sa paligid ng high-volume low-intensity foundations [6, 8]. Halimbawa, naidokumento sa isang retrospective analysis ng nationally ranked runners na 96% ng mga training session ay isinagawa nang mas mababa sa lactate threshold (< 4 mmol/L) [6]. Kinumpirma ng foundational work ni Stephen Seiler na ang mga elite athlete na nagsasagawa ng 10 hanggang 14 na session linggu-linggo ay karaniwang sumusunod sa isang 80:20 distribution (80% Zone 1 volume, na may humigit-kumulang dalawang high-intensity session bawat linggo) upang mapataas ang adaptation habang pinamamahalaan ang autonomic stress [8].


Polarized vs. Pyramidal at Threshold Distributions

Mga Resulta ng Meta-Analytic

Sinuri ng isang komprehensibong meta-analysis ng 17 randomized at controlled trials (n = 437) ang bisa ng polarized training kumpara sa iba pang TID [1]. Binibigyang-diin ng mga natuklasan ang magkakaibang adaptasyon sa iba't ibang physiological at performance parameter:

  • Peak Oxygen Uptake (VO2peak / VO2max): Nagdulot ang polarized training ng statistically significant na mas mataas na pagbuti sa VO2peak kumpara sa iba pang TID (Standardized Mean Difference [SMD] = 0.24, 95% CI [0.01, 0.48], p = 0.040, I² = 0%) [1]. Gayunpaman, ang kalamangang ito ay nakapokus sa mga interbensyong tumagal nang mas mababa sa 12 linggo (SMD = 0.40, p = 0.01) at sa mga highly trained athlete (SMD = 0.46, p = 0.01) [1].
  • Time-Trial Performance: Walang ipinakitang makabuluhang bentahe ang POL kumpara sa iba pang TID sa mga closed-loop time-trial (TT) test (SMD = -0.01, 95% CI [-0.28, 0.25], p = 0.92, n = 221) [1].
  • Time to Exhaustion (TTE): Walang naobserbahang makabuluhang pagkakaiba sa pagitan ng POL at ng mga alternatibong modelo (SMD = 0.30, 95% CI [-0.20, 0.79], p = 0.24, n = 66) [1].
  • Velocity/Power sa VT2/LT2: Magkapantay ang mga adaptasyon sa ikalawang threshold sa iba't ibang distribusyon (SMD = 0.04, 95% CI [-0.21, 0.29], p = 0.75, n = 253) [1].

Pinagtitibay ang mga natuklasang ito ng isang 2024 systematic review nina Nøst et al., na nagpapatunay na ang mga short-term polarized distribution (75–80% LIT sa < 2 mmol/L at 15–20% HIT sa > 4 mmol/L) ay epektibong nagpapahusay ng VO2max, VO2peak, at work economy sa iba't ibang athletic population [3]. Sa isang naunang seminal randomized trial nina Stöggl at Sperlich (2014), ang polarized training ay nagbunga ng mas malalaking pagbuti sa VO2peak, time to exhaustion, at velocity at threshold kumpara sa mga isolated threshold o isolated high-volume low-intensity protocol [6].

Molecular at Cellular Rationale

Ang physiological advantage ng pagsasama ng mataas na Zone 1 volume sa nakatarget na Zone 3 work ay nagmumula sa mga komplementaryong signaling pathway na nagkokontrol sa mitochondrial biogenesis [1]:

  • High-Volume Low-Intensity Exercise (Zone 1): Ang tuloy-tuloy na low-intensity muscular contractions ay nagdudulot ng tuloy-tuloy na pagpasok ng calcium sa mga myocyte, na nag-a-activate ng calcium/calmodulin-dependent protein kinase (CaMK) at downstream transcriptional coactivators [1].
  • High-Intensity Interval Exercise (Zone 3): Ang matinding metabolic perturbation ay mabilis na nag-uubos ng cellular ATP, nagpapataas ng AMP-to-ATP ratio, at nag-a-activate ng 5' AMP-activated protein kinase (AMPK) [1].

Ang sabay-sabay na pagpapasigla sa parehong CaMK at AMPK pathway ay nagtutulak ng synergistic expression ng peroxisome proliferator-activated receptor gamma coactivator 1-alpha (PGC-1alpha), ang master regulator ng mitochondrial biogenesis, capillarization, at oxidative enzyme synthesis [1].

Pag-periodize ng mga Distribusyon sa Loob ng Isang Season

Sa halip na manatili sa isang static na TID sa buong taunang siklo, ang pag-periodize ng mga distribusyon ay nagbibigay ng mas mahusay na resulta [5]. Sa isang 16-linggong pagsusuri sa mga highly trained runners (mean baseline VO2max ~68 mL/kg/min), ipinakita ni Luca Filipas at ng kanyang mga kasamahan na ang isang 8-linggong block ng pyramidal training na sinundan ng isang 8-linggong block ng polarized training ay nagdulot ng mas malalaking pagbuti sa endurance performance at physiological markers kumpara sa pagsasagawa ng tuloy-tuloy na pyramidal o tuloy-tuloy na polarized training sa kabuuang 16 na linggo [5].


Paghahambing ng mga Interval Architecture: HIIT, SIT, at RST

Ang high-intensity interval work ay maaaring hatiin sa tatlong pangunahing modalidad:

  1. High-Intensity Interval Training (HIIT): Mga near-maximal effort na isinasagawa sa >= 90% ng VO2max o > 75% ng power/velocity delta sa pagitan ng VT2 at VO2max, na may mga work bout na karaniwang tumatagal ng 1 hanggang 5 minuto [10, 12].
  2. Sprint Interval Training (SIT): Mga all-out o supramaximal bout (>= 100% VO2max o maximal sprint speed) na tumatagal ng 5 hanggang 30 segundo, na pinaghihiwalay ng mahahabang recovery interval [10, 13].
  3. Repeated-Sprint Training (RST): Maiikling all-out sprint (<= 10 segundo) na may maiikli at hindi kumpletong recovery interval (<= 60 segundo) [14].
+---------------------------------------------------------------------------------------------------------+
| Modality | Typical Work Bout  | Intensity Domain          | Primary Target                              |
+---------------------------------------------------------------------------------------------------------+
| HIIT     | 60 s to 5 min      | 90-100% VO2max            | Central cardiovascular delivery, MAP / MAV  |
| SIT      | 15 s to 30 s       | All-out (> 150% MAS)      | Neuromuscular power, peripheral extraction  |
| RST      | <= 10 s (e.g. 30m) | All-out maximal sprint    | Repeated-sprint ability, PCr resynthesis   |
+---------------------------------------------------------------------------------------------------------+

Network Meta-Analytic Hierarchy para sa VO2max

Sinuri ng isang 2025 network meta-analysis ng 51 pag-aaral na kinasasangkutan ng 1,261 atleta ang comparative effectiveness ng mga interval protocol laban sa kumbensyonal na endurance training [9]. Ang probabilistic effect size hierarchy ay nag-rank sa sumusunod:

  1. Repeated-Sprint Training (RST): Network effect size g = 1.04 [9]
  2. High-Intensity Interval Training (HIIT): Network effect size g = 1.01 [9]
  3. Sprint Interval Training (SIT): Network effect size g = 0.69 [9]
  4. Conventional Continuous Training (CT): Network effect size g = 0.29 [9]

Bagama't ang mga pagkakaiba sa pagitan ng RST, HIIT, at SIT ay hindi umabot sa statistical significance sa mga pairwise comparison (p > 0.05), ang tatlong interval paradigm ay pare-parehong nagbunga ng mas malalaking aerobic gain kaysa sa moderate continuous exercise [9].

HIIT Dose-Response at Work-to-Recovery Ratios

Natukoy ng isang three-level meta-regression ang isang inverted U-shaped relationship para sa pag-optimize ng HIIT sa mga atleta [9]:

  • Optimal Work Duration: Ang mga HIIT adaptation ay nagpe-peak sa humigit-kumulang 140 segundo ng tagal ng trabaho [9].
  • Optimal Work-to-Recovery Ratio: Ang mga adaptasyon ay nagpe-peak sa work-to-recovery ratio na 0.85 (tumutugma sa 140 segundo ng trabaho na ipinapares sa ~165 segundo ng recovery) [9].
  • Long vs. Short HIIT Intervals: Ipinakita ng isang meta-analysis nina Rosenblat et al. sa Sports Medicine na ang long-interval HIIT (mga work bout na >= 4 minuto) ay nagbunga ng ~2% mas malaking pagbuti sa distance-based time-trial performance kumpara sa SIT, kasabay ng isang moderate effect na pumapabor sa HIIT kaysa sa SIT para sa maximal aerobic power (MAP) at maximal aerobic velocity (MAV) (Effect Size = 0.70) [10]. Ang long-interval HIIT ay nagdulot ng 4% mas malaking pagtaas sa MAP/MAV kaysa sa SIT [10].
  • Minimum Threshold para sa Kalamangan laban sa MICT: Kinumpirma ng isang 53-study review na bagama't ang short-interval HIIT (<= 30 s) ay nagpapabuti ng VO2max laban sa mga sedentary control, tanging ang mga protocol na gumagamit ng mga interval na >= 2 minuto, session volume na >= 15 minuto, at intervention period na 4 hanggang 12 linggo ang patuloy na nakakahigit sa moderate-intensity continuous training (SMD = 0.65–1.07) [11].

Sprint Interval Training (SIT) Dynamics

Ang mga SIT protocol ay naghahatid ng matitinding peripheral adaptation, kabilang ang pinahusay na muscle oxidative capacity at enzymatic activity [12]. Sa mga well-trained runner (baseline VO2max ~67.4 mL/kg/min), ang 6 na linggo ng field SIT na binubuo ng 10 x 30-segundong maximal sprints sa ~175% maximal aerobic speed (MAS) na may 3.5-minutong recovery ay makabuluhang nagpabuti sa 3000-meter time-trial performance (p < 0.01), na may effect sizes na 0.43 para sa VO2max, 0.65 para sa oxygen cost, at 0.77 para sa time to exhaustion [13].

Gayunpaman, ipinapakita ng meta-regression na ang pagiging epektibo ng SIT para sa VO2max ay bumababa kapag ang mga recovery interval ay lumampas sa 97 segundo [9]. Kapag ang SIT ay ipinrograma gamit ang pinaikling rest period (hal., 15-segundong pahinga o 1:1 ratios), nananatiling mataas ang oxygen uptake sa kabuuan ng set, na ginagaya ang central cardiovascular strain ng HIIT sa pamamagitan ng pagpilit sa mabigat na pag-asa sa mga aerobic energy pathway [10].

Acute Demands at Adaptation sa Repeated-Sprint Training (RST)

Inilarawan ng isang multi-level meta-analysis ng 176 pag-aaral (908 athlete cohorts) ang physiological load ng RST [14]:

  • Cardiorespiratory Response: Ang mean heart rate ay umaabot sa 163 +/- 9 bpm (~90% HRmax), ang peak heart rate ay umaabot sa 182 +/- 3 bpm, at ang average oxygen consumption ay umaabot sa 42.4 +/- 10.1 mL/kg/min (~70–80% VO2max) [14].
  • Metabolic Stress: Ang end-set blood lactate ay umaabot sa 10.7 +/- 0.6 mmol/L, na may sprint decrement score (Sdec) na 5.0 +/- 0.3% [14].
  • Configuration Variables: Ang benchmark configuration ay 6 x 30-meter sprints na may 20 segundo ng passive recovery [14]. Ang pagpapahaba ng pahinga nang 10 segundo ay nagpapababa ng blood lactate nang 1.1 mmol/L at sprint decrement nang 1.4%, samantalang ang pagdaragdag ng 10 metro bawat repetition ay nagpapataas ng blood lactate nang 2.7 mmol/L at sprint decrement nang 1.7% [14].
  • Active vs. Passive Rest: Ang pagrereseta ng active recovery sa pagitan ng mga repetition ay nagpapanatili ng mas mataas na VO2 at heart rate, na nagtutulak ng aerobic strain, samantalang ang passive rest na pinagsama sa mas maikling recovery at mas mahabang sprint distance ay nagpapataas ng neuromuscular fatigue at anaerobic capacity demands [14]. Ang aerobic fitness ay direktang namamahala sa recovery sa pagitan ng mga sprint: ang mas mataas na VO2max ay nagpapabilis ng phosphocreatine (PCr) resynthesis at lactate clearance sa mga maikling inter-sprint interval [14].

Decremental Intervals at W' Recovery Kinetics

Critical Power at Non-Steady-State Energetics

Tinutukoy ng Critical Power (CP) o Critical Velocity (CV) ang physiological boundary na naghihiwalay sa napapanatiling steady-state exercise mula sa non-steady-state exercise [19]. Ang pagtatrabaho nang mas mataas sa CP ay kumukuha mula sa isang limitadong work capacity (W') o distance capacity (D'), na nagpapabilis ng muscle phosphocreatine depletion, intracellular acidosis, at ang mabilis na pagsulong ng oxygen uptake patungo sa VO2max [18, 19]. Kapag ang exercise ay bumaba sa ilalim ng CP, ang W' at D' ay sumasailalim sa reconstitution [18, 19].

Bi-Exponential Reconstitution ng W'

Inilarawan ng maagang mathematical modeling nina Skiba et al. (2012) ang W' recovery gamit ang isang mono-exponential equation batay sa pagkakaiba sa pagitan ng CP at recovery power (DCP) [21]. Gayunpaman, pinatutunayan ng kamakailang eksperimentong ebidensya na ang reconstitution ng W' at D' ay sumusunod sa isang bi-exponential trajectory [18, 21]:

  • Fast Component (tau_FC): May katangiang time constant na humigit-kumulang 21.5 segundo, na bumubuo sa ~50.7% ng kabuuang reconstitution amplitude sa panahon ng paunang recovery [21].
  • Slow Component (tau_SC): May katangiang paunang time constant na ~388 segundo, na bumubuo sa ~49.3% ng reconstitution amplitude [21].
  • Mga Epekto ng Pagkapagod sa mga Paulit-ulit na Bout: Sa mga paulit-ulit na maximal effort, ang reconstitution ng W' ay bumabagal nang malaki dahil humahaba ang time constant ng slow component (tumataas ang tau_SC mula 388 segundo hanggang 716 segundo sa group modeling), habang nananatiling stable ang time constant ng fast component [21]. Ang kabuuang reconstitution ng W' ay bumababa nang 9.1% sa 180 segundo at 8.2% sa 240 segundo sa mga susunod na recovery cycle kumpara sa unang recovery bout [21].
  • Impluwensya ng Aerobic Fitness: Ang mga atletang may mas mataas na VO2peak at mas mataas na Critical Power ay nagpapakita ng higit na mas mabilis na W' reconstitution kinetics (W'rec), na nagbibigay-daan sa mas mabilis na pagbawi sa pagitan ng severe-intensity surges [23].
   W' / D' Reconstitution (%) 
   100 |                                         ..............---
       |                                 ..---'''
    75 |                          .---''' 
       |                   .----''         [Slow Component: tau_SC ~ 388-716s]
    50 |             .---'' 
       |        ..-''                      [Fast Component: tau_FC ~ 21.5s]
    25 |     .-'
       |   .'
     0 +------------------------------------------------------------->
       0s    30s    60s    90s    120s   180s   240s   300s   360s  Time (s)

High-Intensity Decremental Interval Training (HIDIT)

Ang pag-unawa na ang mas malalim na paunang depletion ng D' o W' ay nagpapabilis ng initial recovery rate sa pamamagitan ng fast component ay humantong sa pagbuo ng High-Intensity Decremental Interval Training (HIDIT) [18, 19]. Nagsisimula ang HIDIT sa isang mahabang interval (hal., 3 hanggang 5 minuto sa 120% CV/CP) upang mabilis na itulak ang VO2 patungo sa maximum at malalimang ubusin ang D'/W', na sinusundan ng mga progresibong mas maikling work interval (hal., pagbaba mula 3 min, patungong 2 min, 1 min, 45 s, at 30 s) at may proporsyonal na bumababang rest period [18, 19].

Pinapatunayan ng mga pag-aaral sa mga runner at cyclist ang pamamaraang ito:

  • Oras na Mas Mataas sa 90% VO2max: Sa mga well-trained runner na tumatakbo sa 120% CV, ang HIDIT ay nakamit ang 579 +/- 219 segundo na mas mataas sa 90% VO2max, kumpara sa 349 +/- 111 segundo para sa karaniwang long-interval HIIT at 167 +/- 188 segundo lamang para sa short-interval HIIT [18]. Sa mga siklista, ang HIDIT ay nagdulot ng makabuluhang mas mahabang oras > 90% VO2peak (312 +/- 207 s) kaysa sa mga short interval (182 +/- 225 s, p = 0.036) o long interval (179 +/- 145 s, p = 0.027) [19].
  • Total Time to Exhaustion (Tlim): Ang mga runner ay nakakumpleto ng 998 +/- 129 segundo ng kabuuang trabaho sa panahon ng HIDIT laban sa 673 +/- 115 segundo sa panahon ng long-interval HIIT at 675 +/- 116 segundo sa panahon ng short-interval HIIT [18].

Sa pamamagitan ng paggamit ng fast component ng replenishment ng W' habang pinuputol ang haba ng interval bago magdulot ang muscle acidosis ng napaagang pagkabigo, pinalalaki ng HIDIT ang cardiorespiratory training stimulus sa mga intensity na malapit sa VO2max [18, 19].


Mga Praktikal na Gabay sa Pagprograma

Batay sa synthesized meta-analytic data, ang athletic programming ay maaaring buuin sa iba't ibang macro- at microcycle upang i-target ang maximal oxygen uptake at field endurance performance:

1. Organisasyon ng Macrocycle at Mesocycle

  • Polarized Foundation (Base hanggang Pre-Competition): Isaayos ang lingguhang volume sa paligid ng 75–80% Zone 1 (< 2 mmol/L), <= 5% Zone 2, at 15–20% Zone 3 sa 3 hanggang 6-linggong mga block upang mapataas ang VO2peak at mga physiological adaptation [1, 3, 6].
  • Block Periodization: Magpalit-palit sa pagitan ng 8-linggong pyramidal mesocycles (mas mataas na threshold volume) at 8-linggong polarized mesocycles (mas mataas na high-intensity volume) upang makamit ang mas mahuhusay na seasonal performance gain kumpara sa mga static distribution [5].
  • Dalas ng Session: Limitahan ang mga severe high-intensity interval session sa dalawa bawat linggo sa mga regular na training phase, dahil ang dalas na ito ay sapat na upang magtulak ng pinakamataas na performance adaptation nang hindi nagdudulot ng maladaptive fatigue [8].

2. Mga High-Intensity Interval Protocol (VO2max at MAP Focus)

  • Standard Long HIIT: 4 hanggang 6 na repetition ng 2.5 hanggang 4 na minuto (nagpe-peak malapit sa ~140 segundo para sa optimal dose-response) sa 90–95% HRmax o ~100–105% MAS/MAP, gamit ang work-to-recovery ratio na ~0.85 (hal., 140 s work / 165 s passive o active recovery) [9, 10]. Iprograma para sa 3 hanggang 6 na linggo sa 3 session linggu-linggo upang ma-optimize ang aerobic capacity [9].
  • HIDIT Protocol: Magsimula sa 3 minuto sa 110–120% CP/CV (2 min rest), na sinusundan ng 2 minuto (80 s rest), 1 minuto (40 s rest), 45 segundo (30 s rest), at 30 segundo (20 s rest). Ulitin hanggang sa exhaustion o makumpleto ang mga target set upang mapataas ang cumulative time > 90% VO2max [18, 19].

3. Mga Anaerobic, Neuromuscular, at Repeated-Sprint Protocol

  • Sprint Interval Training (SIT): 6 hanggang 10 x 30-segundong all-out sprints na may recovery intervals na <= 97 segundo (o 3–3.5 minuto para sa purong speed endurance), na isinasagawa sa loob ng 4 hanggang 6 na linggo [9, 13]. Ang pagpapaikli ng pahinga sa <= 90 segundo ay pumupwersa ng mas mataas na aerobic flux at nagtutulak ng mga adaptasyon sa VO2max [9, 10].
  • Repeated-Sprint Training (RST): 2 hanggang 3 set ng 5 hanggang 6 x 30-meter maximal sprints na may 20 segundo ng active recovery (upang mapataas ang cardiorespiratory load) o passive recovery (upang ma-optimize ang speed maintenance), na may 3 hanggang 4 na minuto ng recovery sa pagitan ng mga set [14]. Iprograma nang 3 session linggu-linggo sa loob ng 2-linggong focus blocks para sa mabilis na pagbuti sa VO2max at repeated-sprint resilience [9, 14].

Mga sanggunian

Mga web source

  1. Comparison of Polarized Versus Other Types of Endurance ...
  2. Polarized vs. Threshold Training Intensity Distribution on ...
  3. The Effect of Polarized Training Intensity Distribution on ...
  4. The effects of polarized training on time trial performance in ...
  5. [Triathlon Science] Polarized vs. Pyramidal Training ...
  6. The training intensity distribution among well-trained and elite ...
  7. A Comparison of 3 Methods of Training-Intensity Analysis
  8. What is best practice for training intensity and duration ...
  9. Comparison of different interval training methods on athletes ...
  10. Effect of High‐Intensity Interval Training Versus ... - Paulo Gentil
  11. Effects of different protocols of high intensity interval ...
  12. Evidence-Based Effects of High-Intensity Interval Training on ...
  13. Effects of 6-week sprint interval training compared to ...
  14. The Acute Demands of Repeated-Sprint Training on ... - PMC
  15. (PDF) The Effects of Repeated-Sprint Training on Physical ...
  16. Repeat-Sprint Ability vs VO₂ Max: How Much Does Your ...
  17. VO2max (VO2peak) in elite athletes under high-intensity ...
  18. The Potential of Decreasing High-Intensity Interval Duration
  19. High-intensity decreasing interval training (HIDIT) increases ...
  20. (PDF) High-intensity decreasing interval training (HIDIT) ...
  21. Bi-exponential modelling of W′ reconstitution kinetics ... - PMC
  22. (PDF) Bi-exponential modelling of W′ reconstitution ...
  23. W′ reconstitution modelling during intermittent exercise ...

Kaugnay na pananaliksik

EnduranceRun-Walk vs Tuloy-tuloy na Pagtakbo Pagkatapos ng Matagal na Pahinga

Nagbibigay ang structured run-walk intervals ng mekanikal at cellular na bentahe kumpara sa tuloy-tuloy na pagtakbo sa pamamagitan ng pagsasamantala sa cellular signaling windows para sa collagen synthesis habang pinapanatiling mababa ang tissue strain mula sa nakapipinsalang antas. Gayunpaman, habang binabawasan ng pasalit-salit na karga (intermittent loading) ang acute fatigue at maagang pagtaas ng injury, ang pangmatagalang pag-iwas sa pinsala ay nakasalalay sa obhetibong sukatan ng lakas at mahigpit na kontroladong lingguhang pagtaas ng workload.

EnduranceSubmaximal Step Tests para sa Pagsusubaybay sa VO₂max

Maaaring tantyahin ng mga submaximal step test ang pangkalahatang antas ng cardiorespiratory fitness, ngunit nililimitahan ng karaniwang estimation error na 4.4 hanggang 4.7 mL/kg/min ang katumpakan ng mga ito para sa pagsubaybay sa maliliit na pagbabago sa VO₂max sa paglipas ng panahon. Malaki ang epekto ng consistency sa cadence, postura pagkatapos mag-ehersisyo, pag-inom ng caffeine bago ang pagsusuri, at baseline conditioning sa recovery heart rate sa pagitan ng mga pagsubok.

EndurancePagsulong ng Critical Swim Speed at Pag-iskedyul ng Retest

Dapat ulitin ang pagsusuri sa Critical Swim Speed tuwing 8 hanggang 12 linggo upang makuha ang mga tunay na aerobic adaptation sa halip na pansamantalang pagbabago sa araw-araw na performance. Sumusulong ang mga training block sa pamamagitan ng sistematikong paglipat mula sa base volume o high-intensity interval patungo sa mga race-specific threshold set habang itinutugma ang stroke count at pacing sa mga target zone.

EnduranceMapapanatili Ba ng Cycling Intervals ang Running Fitness at Thresholds?

Epektibong napapanatili ng high-intensity cycling interval training ang maximal oxygen uptake, ventilatory threshold, at middle-distance running performance kapag ipinalit ito sa mabibigat na run workout. Gayunpaman, dahil walang impact forces at eccentric loading sa cycling, ang buong pagpapalit nito sa paglipas ng panahon ay maaaring magpababa sa running economy at stride mechanics.

EndurancePag-istruktura ng Endurance Taper: Tagal, Volume, at Intensity

Naaabot ng mga endurance athlete ang kanilang peak performance sa karera sa pamamagitan ng pagbawas ng volume ng pagsasanay nang 41% hanggang 60% sa loob ng 8 hanggang 14 na araw ng taper gamit ang exponential decay format. Upang maiwasan ang detraining, dapat manatiling mataas ang intensity at dalas ng pagsasanay, kahit na karaniwang walang nasusukat na pagbabago sa VO2 max at movement economy.

EndurancePaano Mag-Taper sa Running: Tamang Haba, Volume, at Intensity

Ipinapakita ng sports science na ang epektibong running taper ay nagbabawas ng kabuuang volume ng ensayo nang 41% hanggang 60% sa loob ng 8 hanggang 21 araw habang pinapanatili ang baseline intensity at dalas ng sesyon. Ang progresibong estratehiyang ito ay nagdudulot ng 2% hanggang 3% na pagbuti sa performance sa pamamagitan ng pag-alis ng pagod at pagpapataas ng lakas ng muscle fiber, bagama't ang pagbawas ng intensity o labis na pagpapahinga ay nagpapababa sa mga benepisyong ito.

EnduranceEstratehiyang Run-Walk vs. Tuloy-tuloy na Pagtakbo sa Long-Distance Races

Ang paggamit ng structured run-walk strategy ay nagbubunga ng mga marathon finish time at average heart rate na maihahambing sa tuloy-tuloy na pagtakbo, habang malaki ang ibinababa ng perceived muscle soreness at pagbagal ng pacing sa dulo ng karera. Gayunpaman, hindi nito pinabababa ang mga biochemical marker ng pinsala sa kalamnan o cardiac strain.

EnduranceTugma Ba ang Heart Rate Reserve Zones sa mga Tunay na Metabolic Threshold?

Ang mga Karvonen heart rate reserve zone ay tumutugma sa mga metabolic threshold sa antas ng populasyon, ngunit malaki ang pagkakaiba-iba ng indibidwal na ventilatory at lactate threshold. Dahil malawak ang saklaw ng threshold heart rate sa iba't ibang antas ng fitness at kasarian, madalas na namamali sa pag-uri ng indibidwal na exercise intensity ang mga fixed percentage zone.

Mga kategorya